Đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường?

Đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường?

Trong thời gian qua, có rất nhiều khách hàng thắc mắc với Đo Vẽ Nhanh rằng đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường hay không? Để trả lời câu hỏi, chúng ta hãy cùng nhau tìm hiểu các căn cứ, quy định từ văn bản quy phạm pháp luật. Từ cơ sở này, các hộ gia đình, cá nhân sẽ luôn đảm bảo quyền lợi bản thân cũng như tránh được những phiền phức về pháp luật.

Đất vướng lộ giới là gì?

Đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường không?
Đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường không?

Theo Khoản 5 Điều 3 Luật Xây dựng 2014: Lộ giới hay chỉ giới đường đỏ thì Chỉ giới đường đỏ là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa để phân định ranh giới giữa phần đất được xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc công trình hạ tầng kỹ thuật, không gian công cộng khác.

Như vậy, phần đất thuộc lộ giới là khu vực đất nằm bên trong lộ giới đa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy hoạch. Chúng được xếp vào nhóm hành lang bảo vệ an toàn công trình / đường bộ.

Đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường?

Bạn cần biết rằng các công trình nhà ở, khách sạn, nhà hàng… xây dựng trong khu vực lộ giới sẽ không được công nhận hoàn công. Tuy nhiên, liệu đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường hay không còn tùy thuộc vào từng trường hợp khác nhau.

Đất thuộc lộ giới có được cấp sổ?

Sổ đỏ/ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Sổ đỏ/ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Một số cơ sở pháp lý về vấn đề đất thuộc lộ giới như sau:

– Điểm c khoản 4 điều 56 Nghị định 43/2014/NĐ-CP: Đất trong hành lang an toàn công trình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai, trừ trường hợp đã có thông báo thu hồi đất hoặc quyết định thu hồi đất.

– Khoản 2 Điều 11 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT: Nội dung tại điểm ghi chú trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình đã được công bố, cắm mốc thì ghi “Thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình… (ghi tên của công trình có hành lang bảo vệ)”; hoặc ghi “Thửa đất có… m2 đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình…” đối với trường hợp một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình.

Từ các quy định pháp lý nêu trên, Đo Vẽ Nhanh tóm tắt lại: Đối với phần đất thuộc lộ giới nếu có đủ các điều kiện theo quy định tại tại Điều 98, 99 Luật Đất đai 2013 về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất vẫn sẽ được xem xét cấp sổ đỏ.

Xem thêm: Mẫu đơn xin xác nhận lại ranh giới đất

Đất thuộc lộ giới có được bồi thường không?

Phần đất thuộc lộ giới có Sổ đỏ thì vẫn sẽ được hưởng bồi thường
Phần đất thuộc lộ giới có Sổ đỏ thì vẫn sẽ được hưởng bồi thường

Đối với vấn đề này, Đo Vẽ Nhanh sẽ chia thành 2 trường hợp:

  • Phần đất thuộc lộ giới có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và Sổ đỏ:

– Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013 quy định: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền trên đất hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp thì được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

– Khoản 1 Điều 88 Luật Đất đai 2013 quy định: Khi Nhà nước thu hồi đất mà chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại về tài sản thì được bồi thường.

Tóm lại, trong trường hợp, phần đất thuộc lộ giới có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và Sổ đỏ thì vẫn sẽ được hưởng bồi thường cho đất, tài sản gắn liền với đất. Mức bồi thường theo quy định là 100% giá giao dịch, chuyển nhượng đất ở thời điểm công bố lộ giới hoặc % đối với giao dịch sau thời điểm công bố lộ giới.

  • Đối với phần nhà đất thuộc lộ giới không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không có Sổ đỏ

– Khoản 1, 2 Điều 12 Luật Đất đai 2013: Những hành vi bị cấm bao gồm lấn, chiếm đất đai và vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

– Khoản 3 Điều 82 Luật Đất đai 2013 cũng quy định: Nhà nước thu hồi đất nhưng không bồi thường về đất khi đất đó vi phạm pháp luật đất đai.

Tóm tại, trường hợp phần nhà đất thuộc lộ giới không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, không có Sổ đỏ sẽ được xếp vào nhóm cố tình vi phạm, xâm lấn chiếm lộ giới. Do đó, hộ gia đình, cá nhân sẽ không được bồi thường đối với đất, tài sản gắn liền với phần đất lấn chiếm đó.

Xem thêm: Quy định về lộ giới xây dựng năm 2021

Đất nằm trong lộ giới có bán bán được không?

Nghiên cứu kỹ quy định về đất thuộc lộ giới
Nghiên cứu kỹ quy định về đất thuộc lộ giới

Bên cạnh vấn đề đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường, một số hộ gia đình, cá nhân cũng thắc mắc rằng phần đất này liệu có thể dùng để giao dịch, mua bán hay không. Theo Đo Vẽ Nhanh, hiện nay vẫn chưa có bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào quy định về vấn đề này. 

Bởi vậy, bạn có thể tạm hiểu như sau: Đối với phần đất không được xây dựng sẽ đồng nghĩa với việc không được phép mua bán, giao dịch qua lại. Nếu cố tình vi phạm sẽ phải chịu trách nghiệm và xử phạt theo quy định của pháp luật.

Mặc dù, đất nằm trong lộ giới không bán được nhưng chủ sở hữu vẫn được hưởng đền bù theo đúng quy định về bồi thường đất lộ giới đã nêu ở phần trên.

Giờ thì bạn đã biết đất thuộc lộ giới có được cấp sổ/bồi thường hay không. Trong trường hợp đất thuộc lộ giới và cần được tư vấn pháp lý thêm, hãy liên hệ ngay cho Đo Vẽ Nhanh để được hỗ trợ chi tiết nhé!

CÔNG TY TNHH HỢP NHẤT BÁCH VIỆT

  • Trụ sở chính: 369/16 Lò Lu, Phường Trường Thạnh, Tp. Thủ Đức, TPHCM
  • Hotline: 0916181935
  • Email: viet@bachvietunited.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *